CÓ LÀM TỜ KHAI XUẤT NHẬP KHẨU TẠI CHỔ ĐƯỢC KHÔNG?

Câu hỏi:
Hai công ty tại Việt Nam cùng bán hàng cho cùng 1 khách hàng ở nước ngoài; - công ty A( tại Việt Nam) ký hết hợp đồng bán hàng cho công ty B ở nước ngoài, công ty B cũng ký kết mua hàng của công ty C (tại Việt Nam). công ty B chỉ định công ty A giao hàng cho công ty C (công ty C lắp ghép thành 1 thành phẩm hoàn chỉnh) sau đó xuất bán cho công ty B (công ty C chỉ thu tiền phần bán thành phẩm của cty C). 1/Trong trường hợp này công ty A và công ty C có là thủ thục xuất nhập khẩu tại chổ được hay không? 2/ nếu làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chổ được, thì cty C nhập bán thành phẩm của cty A có phải chịu thuế nhập khẩu không? (nếu đăng ký theo loại hình kinh doanh A12)

Trả lời:

- Căn cứ Điều 86 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 86. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ

1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ gồm:

c) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp Việt Nam với tổ chức, cá nhân nước ngoài không có hiện diện tại Việt Nam và được thương nhân nước ngoài chỉ định giao, nhận hàng hóa với doanh nghiệp khác tại Việt Nam.

2. Thủ tục hải quan xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ thực hiện tại Chi cục Hải quan thuận tiện do người khai hải quan lựa chọn và theo quy định của từng loại hình.”

Như vậy, chỉ hoạt động mua bán trong trường hợp có các hợp đồng xuất khẩu cho thương nhân nước ngoài, hợp đồng nhập khẩu của thương nhân mua hàng trong nước và phải có điều khoản chỉ định giao hàng cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam mới đủ điều kiện thực hiện thủ tục XNK tại chỗ.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Bài viết khác
Thủ tục hải quan đối với hàng nhập máy xử lý rác thải y tế 28/07/2020 13:28 Công ty nhập khẩu máy xử lý rác thải y tế. Để nhập khẩu máy móc về chúng tôi cần làm thủ tục như thế nào? 1. Có cần giấy phép nhập khẩu không? 2. Có cần kiểm tra chuyên ngành gì không? Có cần giấy phép của Bộ Y tế và của Bộ TNMT không? 3. Loại hình nhập khẩu là gì? Chi tiết
Xin cho biết việc nhập khẩu ô tô theo hình thức quà biếu tặng có quy định định lượng hay không ? 16/05/2019 14:29

Xin cho biết việc nhập khẩu ô tô theo hình thức quà biếu tặng có quy định định lượng hay không ?

 
Chi tiết
Hàng hóa vận chuyển chịu sự giám sát hải quan bao gồm hàng hóa nào? Thủ tục thực hiện như thế nào? 16/05/2019 13:46

Hàng hóa vận chuyển chịu sự giám sát hải quan bao gồm hàng hóa nào? Thủ tục thực hiện như thế nào?

 
Chi tiết
Trường hợp hàng hóa đã nhập khẩu, doanh nghiệp muốn thay đổi mục đích sử dụng thì thực hiện như thế nào? 16/05/2019 13:18

Trường hợp hàng hóa đã nhập khẩu, doanh nghiệp muốn thay đổi mục đích sử dụng thì thực hiện như thế nào?

 
Chi tiết
Phòng 01, Tầng trệt, Tòa Nhà Flora, Số 59 Đường 19, Khu Phố 2, Phường An Khánh, TP. Thủ Đức, TP.HCM
(028) 22335566
          
 info@logisticsh-a.com                        Hotline: 
 093 123 9090
     
Hotline
Quý khách có nhu cầu vui lòng liên hệ
093 123 9090