Quy trình nhập khẩu đồ chơi trẻ em

Nội dung câu hỏi: Công ty dự định nhập đồ chơi trẻ em xin hỏi mặt hàng này cần những giấy phép gì?Thủ tục nhập khẩu như thế nào? Và mã Hs Code là gì?


Câu trả lời: Về vướng mắc của công ty, Công ty Logistics H-A xin được trao đổi như sau:

Trả lời:

1. Chính sách nhập khẩu: Trường hợp công ty là thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài thì được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh, trừ hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu theo Nghị định 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ. Căn cứ Điều 9 Thông tư 28/2014/TT-BVHTTDL ngày 31/12/2014 của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định: “Điều 9. Đồ chơi trẻ em 1. Phải đảm bảo mới 100%; chưa qua sử dụng.

2. Đảm bảo chất lượng phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về An toàn đồ chơi trẻ em theo quy định tại Thông tư số 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/6/2009 của Bộ Khoa học và Công nghệ về quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em - QCVN 3:2009/BKHCN.

3. Có nội dung, hình thức, kiểu dáng, tính năng sử dụng không có hại đến giáo dục, phát triển nhân cách, không gây nguy hiểm hoặc ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ em, không vi phạm các quy định tại Điều 6 của Thông tư này. Đồ chơi trẻ em đáp ứng các điều kiện nêu trên được phép nhập khẩu vào Việt Nam. Thủ tục nhập khẩu thực hiện tại cơ quan hải quan”. Căn cứ điểm 4.2 khoản 4 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em ban hành kèm theo Thông tư 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/06/2009 của Bộ Khoa học Công nghệ quy định: “4.2. Đồ chơi trẻ em nhập khẩu 4.2.1. Đồ chơi trẻ em nhập khẩu phải được chứng nhận hợp quy phù hợp với các quy định tại mục 2 của Quy chuẩn này. Việc chứng nhận hợp quy đồ chơi trẻ em nhập khẩu do tổ chức giám định hoặc tổ chức chứng nhận trong và ngoài nước được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền chỉ định (hoặc thừa nhận) thực hiện. Việc chứng nhận hợp quy được tiến hành theo một trong các phương thức sau:- Phương thức 1: thử nghiệm mẫu điển hình; - Phương thức 5: thử nghiệm mẫu điển hình và đánh giá quá trình sản xuất; giám sát thông qua thử nghiệm mẫu lấy tại nơi sản xuất hoặc trên thị trường kết hợp với đánh giá quá trình sản xuất; - Phương thức 7: thử nghiệm, đánh giá lô sản phẩm, hàng hóa. 4.2.2. Đồ chơi trẻ em nhập khẩu trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường phải gắn dấu hợp quy”. Căn cứ điểm 4.5 khoản 4 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em ban hành kèm theo Thông tư 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/06/2009 của Bộ Khoa học Công nghệ quy định: “4.5. Chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy, dấu hợp quy và phương thức đánh giá sự phù hợp Việc chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy, dấu hợp quy và phương thức đánh giá sự phù hợp quy định tại các điểm 4.1, 4.2 và điểm 4.3 của mục này thực hiện theo Quy định về chứng nhận hợp chuẩn, chứng nhận hợp quy và công bố hợp chuẩn, công bố hợp quy ban hành kèm theo Quyết định số 24/2007/QĐ-BKHCN của Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ”. Theo quy định, mặt hàng đồ chơi trẻ em nhập khẩu phải được chứng nhận hợp quy trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường. 2. Thủ tục nhập khẩu: Thủ tục, hồ sơ hải quan nhập khẩu thực hiện theo quy định hiện hành tại Điều 16 và 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính. 3. Mã HS: Do công ty chỉ nêu tên chung là đồ chơi trẻ em mà không có tên cụ thể nên chúng tôi không thể tư vấn chính xác, công ty có thể tham khảo mã HS thuộc nhóm chương 95. Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, công ty có thể đề nghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.
Trên đây là trao đổi của Công ty Logistics H-A với quý công ty, câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm chi tiết, cụ thể quy trình thực tế, kính đề nghị quý Công ty liên hệ với Công ty Logistics H-A nơi làm tục hải quan cho Công ty để được hướng dẫn cụ thể. Trân trọng thông báo gửi quý doanh nghiệp được biết!

Bài viết khác
Xuất hàng cho Nhât nhưng Nhật chỉ định giao hàng tại Indonesia, vậy phải làm CO cho Nhật Bản hay Indonesia? 25/03/2020 09:41 Tôi có xuất 1 lô hàng E62 cho Nhật Bản, nhưng được Japan chỉ định giao hàng tại Indonesia, vậy phải làm CO cho Nhật Bản hay Indonesia? Và làm CO form gì? Chi tiết
Hỏi về việc năm 2019 doanh nghiệp sẽ tự cấp chứng nhận xuất xứ đối với các mặt hàng xuất đi các nước châu Âu 23/03/2020 09:19 Tôi mới đọc được thông tin về việc năm 2019 doanh nghiệp sẽ tự cấp chứng nhận xuất xứ đối với các mặt hàng xuất đi các nước châu Âu, không còn dùng C) form A,B nữa, thông tin này có chính xác không? Và hình thức như thế nào? Chi tiết
Cho tôi hỏi thủ tục hồ sơ và trình tự tiến hành khiếu nại về giá gồm những gì? 12/03/2020 10:43 Công ty tôi có nhập khẩu mặt hàng với giá theo nhà cung cấp báo giá, nhưng Hải Quan thì cho rằng giá này quá thấp so với các công ty khác đang nhập nên áp giá cao hơn giá hiện tại Công ty tôi đang nhập, Công ty tôi không đồng ý và muốn khiếu nại. Cho tôi hỏi thủ tục hồ sơ và trình tự tiến hành khiếu nại về giá gồm những gì? Chi tiết
Về việc tên hàng khai báo và giấy phép lưu hành sản phẩm.......? 16/05/2019 15:28

Về việc tên hàng khai báo và giấy phép lưu hành sản phẩm có sự khác biệt với tên hàng trên giấy chứng nhận của nhà sản xuất và đề nghị được mang hàng về bảo quản công ty phải thực hiện như thế nào?

 
Chi tiết
Phòng 01, Tầng trệt, Tòa Nhà Flora, Số 59 Đường 19, Khu Phố 2, Phường An Khánh, TP. Thủ Đức, TP.HCM
(028) 22335566
          
 info@logisticsh-a.com                        Hotline: 
 093 123 9090
     
Hotline
Quý khách có nhu cầu vui lòng liên hệ
093 123 9090