Trường hợp bị quá hạn thời gian gia hạn hàng tậm nhập tái xuất thì giải quyết thế nào?

Trường hợp bị quá hạn thời gian gia hạn hàng tậm nhập tái xuất thì giải quyết thế nào?
Trả lời:
Căn cứ khoản 2 điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định: “Điều 20. Khai bổ sung hồ sơ hải quan”
Nội dung khai bổ sung bao gồm:
  • Khai bổ sung các chỉ tiêu thông tin của tờ khai hải quan điện tử, trừ các chỉ tiêu thông tin không được khai bổ sung quy định tại điểm 3 Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này; đối với các chỉ tiêu trên tờ khai hải quan mà Hệ thống không hỗ trợ khai bổ sung thì việc khai bổ sung thực hiện theo hướng dẫn tại điểm 4 Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này
  • Trường hợp khai tờ khai hải quan giấy thì người khai hải quan được khai bổ sung thông tin trên tờ khai hải quan, trừ các chỉ tiêu thông tin không được khai bổ sung quy định tại điểm 3 phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này.
Thời hạn tái xuất không thuộc các thông tin không được khai bổ sung quy định tại điểm 3 Phụ lục II ban hành kèm theo thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015. Tuy nhiên, Thời hạn tái xuất cũng không thuộc các chỉ tiêu được khai bổ sung tại điểm 4 và điểm 5 Phụ lục II ban hành kèm theo thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015. Do đó Công ty không được khai bổ sung thời hạn tái xuất của  các từ khai tạm nhập.
Thời hạn lưu trữ:
  • Trường hợp thương nhân cần kéo dài thời hạn lưu lại tại Việt Nam thì có văn bản đề nghị gửi Chi cục Hải quan cửa khẩu nơi làm thủ tục tạm nhập hàng hóa, Chi cục trưởng Chi cục hải quan xem xét, chấp nhận ký, đống dấu chi cục trên văn bản đề nghị của thương nhân và trả lại thương nhân để làm thủ tục tái xuất hàng hóa; lưu hồ sơ hải quan 1 bản chụp. Việc gia hạn được thực hiện không quá 2 lần cho mỗi lô hàng kinh doanh tạm nhập tái xuất, mỗi lần không quá 30 ngày
  • - Như vậy, đối với trường hợp kinh doanh tạm nhập tái xuất, việc gia hạn được thực hiện không quá 2 lần cho mỗi lô hàng kinh doanh tạm nhập tái xuất, mỗi lần không quá 30 ngày.
Bài viết khác
Hàng nhập khẩu bị hư hỏng do thiên tai 11/07/2020 09:13 Công ty có một lô hàng nhập kinh doanh từ Nhật về cảng Cát Lái. Chúng tôi đã tiến hành làm thủ tục hải quan và đóng thuế nhập khẩu và GTGT xong. Tuy nhiên khi khai thác hàng trong container tại kho CFS, FWD mới thông báo lô hàng bị ướt do ngập lụt trong quá trình tàu ghé qua Thượng Hải và có chứng thư giám định. Sau khi xuống đánh giá tình trạng thì thấy hàng đã bị hư hỏng hoàn toàn nên chúng tôi đã yêu cầu người bán gửi 1 lô hàng mới sang để bồi thường cho lô hàng hỏng trên. Vậy lô hàng mới chúng tôi phải đóng thuế nhập khẩu và GTGT hay không? Trường hợp có thì có thể sử dụng thuế lô lần trước để khấu trừ không? Vì thực tế chúng tôi chỉ mua 1 lô hàng. Chi tiết
Công ty tôi nhập sản xuất xuất khẩu bạch tuộc nguyên liệu đánh bắt từ Philippines, đông lạnh bỏ vào container xuất về Hồ Chí Minh, sau đó chế biến....? 25/07/2019 08:42 Câu hỏi: Công ty tôi nhập sản xuất xuất khẩu bạch tuộc nguyên liệu đánh bắt từ Philippines, đông lạnh bỏ vào container xuất về Hồ Chí Minh, sau đó chế biến rồi xuất sang Hàn Quốc. Gần đây có nghị định 69/2018/NĐ-CP về quy định hàng tạm nhập tái xuất phải có điều kiện rất khó, tôi không biết hình thức tôi nhập có bị chi phối bởi Nghị định này hay không? Hay vẫn nhập sản xuất xuất khẩu kiểm dịch động vật như bình thường?
 
Chi tiết
Thời hạn và địa điểm nộp báo cáo quyết toán đối với hàng hóa gia công, sản xuất xuất khẩu và......? 16/05/2019 13:52 Thời hạn và địa điểm nộp báo cáo quyết toán đối với hàng hóa gia công, sản xuất xuất khẩu và hàng hóa của doanh nghiệp chế xuất được quy định như thế nào? Doanh nghiệp nộp báo cáo quyết toán tại đâu? Chi tiết
Người khai hải quan bao gồm những đối tượng nào? 16/05/2019 10:16  Người khai hải quan bao gồm những đối tượng nào? Chi tiết
Phòng 01, Tầng trệt, Tòa Nhà Flora, Số 59 Đường 19, Khu Phố 2, Phường An Khánh, TP. Thủ Đức, TP.HCM
(028) 22335566
          
 info@logisticsh-a.com                        Hotline: 
 093 123 9090
     
Hotline
Quý khách có nhu cầu vui lòng liên hệ
093 123 9090