Nhập khẩu giấy lọc cà phê (dụng cụ chứa đựng thực phẩm) để sản xuất sản phẩm xuất khẩu, không tiêu thụ trong nước

Câu hỏi:
Công ty sản xuất cà phê rang xay, đóng gói trong túi lọc (drip coffee) để bán cho công ty A, công ty A này sẽ xuất khẩu toàn bộ lượng hàng này cho đối tác ở Trung Quốc. Công ty nhập giấy lọc cà phê từ Nhật Bản (HS 4823.20) chỉ để sản xuất đơn hàng này, nhà cung cấp có làm Chứng nhận xuất xứ Nhật Bản (Form JV) cho lô hàng và họ có chứng nhận FSSC 22000. Tham khảo Khoản 2, Điều 4, Nghị định 15/2018/NĐ-CP: "Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm.". Công ty cần làm thủ tục hoặc giấy tờ cần thiết nào để được miễn thủ tục tự công bố sản phẩm và sẽ thực hiện theo hướng dẫn nào?

Trả lời:

- Thủ tục hải quan nhập khẩu nguyên liệu, vật tư và xuất khẩu sản phẩm thực hiện theo Điều 70 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 được sửa đổi bổ sung tại khoản 48 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2015 của Bộ Tài chính quy định:

Điều 70. Thủ tục hải quan nhập khẩu nguyên liệu, vật tư và xuất khẩu sản phẩm

1. Hồ sơ hải quan, thủ tục nhập khẩu nguyên liệu, vật tư để sản xuất hàng hóa xuất khẩu thực hiện theo quy định tại Chương II Thông tư này. Trường hợp tổ chức, cá nhân khác gia công một phần công đoạn trong quá trình sản xuất thì tổ chức, cá nhân nhập khẩu nguyên liệu, vật tư để sản xuất xuất khẩu có trách nhiệm thông báo hợp đồng gia công lại và trước khi giao nguyên liệu, vật tư cho đối tác nhận gia công lại phải lưu giữ các chứng từ liên quan đến việc giao nhận nguyên liệu, vật tư, sản phẩm theo quy định tại Điều 62 Thông tư này.

2. Thủ tục hải quan xuất khẩu sản phẩm

a) Sản phẩm xuất khẩu được quản lý theo loại hình SXXK gồm:

a.1) Sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu theo loại hình SXXK;

a.2) Sản phẩm được sản xuất do sự kết hợp từ các nguồn sau:

a.2.1) Nguyên liệu, vật tư nhập khẩu theo loại hình SXXK;

a.2.2) Nguyên liệu, vật tư nhập khẩu theo loại hình nhập khẩu kinh doanh;

a.2.3) Nguyên liệu, vật tư có nguồn gốc trong nước.

a.3) Sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu theo loại hình nhập kinh doanh;

b) H sơ hải quan, thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Chương II Thông tư này.”

Trường hợp của Công ty tuy nhập khẩu nguyên liệu, vật tư để sản xuất sản phẩm, sau đó bán cho doanh nghiệp trong nước để xuất khẩu không thuộc diện miễn thuế và cũng không thuộc diện miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm.

Về các thủ tục công bố hay miễn công bố chất lượng, công ty lien hệ các cơ quan quản lý chuyên ngành để được hướng dẫn

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể

Bài viết khác
CÓ LÀM TỜ KHAI XUẤT NHẬP KHẨU TẠI CHỔ ĐƯỢC KHÔNG? 29/05/2020 15:30 Hai công ty tại Việt Nam cùng bán hàng cho cùng 1 khách hàng ở nước ngoài; - công ty A( tại Việt Nam) ký hết hợp đồng bán hàng cho công ty B ở nước ngoài, công ty B cũng ký kết mua hàng của công ty C (tại Việt Nam). công ty B chỉ định công ty A giao hàng cho công ty C (công ty C lắp ghép thành 1 thành phẩm hoàn chỉnh) sau đó xuất bán cho công ty B (công ty C chỉ thu tiền phần bán thành phẩm của cty C). 1/Trong trường hợp này công ty A và công ty C có là thủ thục xuất nhập khẩu tại chổ được hay không? 2/ nếu làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chổ được, thì cty C nhập bán thành phẩm của cty A có phải chịu thuế nhập khẩu không? (nếu đăng ký theo loại hình kinh doanh A12) Chi tiết
Công ty tôi định nhập hàng chất vô trùng Caprylyl Glycol, ...? 03/07/2019 13:45 Câu hỏi: Công ty tôi định nhập hàng chất vô trùng Caprylyl Glycol, vui lòng cho tôi hỏi:
  • Tôi nên dùng mã HS nào thì phù hợp?
  • Thủ tục nhập khẩu như thế nào? Mình có cần khai báo hóa chất Sản phẩm của mình trên hệ thống 1 cửa Quốc giá không?
Chi tiết
Trường hợp nào doanh nghiệp không được đưa hàng hóa về bảo quản? 16/05/2019 13:30

Trường hợp nào doanh nghiệp không được đưa hàng hóa về bảo quản?

 
Chi tiết
Trường hợp nào phải kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan? Việc kiểm tra.....? 16/05/2019 13:27

Trường hợp nào phải kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan? Việc kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan được thực hiện như thế nào?

 
Chi tiết
Phòng 01, Tầng trệt, Tòa Nhà Flora, Số 59 Đường 19, Khu Phố 2, Phường An Khánh, TP. Thủ Đức, TP.HCM
(028) 22335566
          
 info@logisticsh-a.com                        Hotline: 
 093 123 9090
     
Hotline
Quý khách có nhu cầu vui lòng liên hệ
093 123 9090